Điều kiện đăng ký thăng hạng giáo viên THCS

Bà Mai Thị Đăng Phúc (Bình Thuận) học Cao đẳng Sư phạm Đồng Nai môn Tiếng Anh và hiện theo học lớp đại học từ xa của Đại học Huế, ngành Ngôn ngữ Anh. Bà Phúc hỏi, sau khi tốt nghiệp, bà có đủ điều kiện để được xét thăng hạng giáo viên THCS hạng III lên hạng II không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Để được đăng ký dự xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS từ hạng III lên hạng II, giáo viên THCS cần đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 28/2017/TT-BGDĐT ngày 30/11/2017 quy định tiêu chuẩn, điều kiện, nội dung, hình thức xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông công lập.

Trong đó, bao gồm tiêu chuẩn về trình độ đào tạo của giáo viên THCS hạng II theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ Giáo dục và Đào tạo và Bộ Nội vụ quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS công lập, cụ thể: “Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS”.

Như vậy, sau khi tốt nghiệp lớp đại học từ xa ngành Ngôn ngữ Anh, Đại học Huế, bà Mai Thị Đăng Phúc phải có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS thì mới đủ điều kiện về trình độ đào tạo để đăng ký thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS từ hạng III lên hạng II.

theo Chinhphu.vn

Ninh Bình
Phim hay
Du lịch